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Matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii wana Jukumu la kipekee-pia la 
kimapinduzi-katika kuwasaidia vijana wakubwa na wadogo wanaoishi na VVU. 
Matabibu hawa ni kama moyo wa mradi wa READY + unaoongozwa na vijana 
rika katika nchi za eSwatini, Msumbiji, Tanzania na Zimbabwe.

Tunajivunia wanachofanya na jinsi walivyo-wastahimilivu, wenye kujiamini na 
wenye huruma, wakiwawezesha wengine wanaoishi na VVU ili waweze kuishi 
maisha kamili.



NEN0 LA 
UTANGULIZI 
LA NTSIKY

Ntsiky alikuwa mmoja wa matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii 
wa mwanzomwanzo na alikulia kwenye programu yetu na kufikia 
kuwa mtetezi mahiri wa vijana wanaoishi na VVU katika nchi ya 
eSwatini na hata nje ya nchi hiyo. Hapa anatuelezea jinsi mradi wa 
matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii ulivyomsaidia yeye na jinsi 
yeye pia alivyowasaidia wengine.

wanzoni nilipogundua 
kwamba nimeambukizwa 
VVU haikuwa rahisi kabisa 
kwa sababu sikuwa na mtu 

wa kumshirikisha hali yangu. Ukweli 
ni kwamba nilihitaji tu mtu wa rika 
langu anieleze jinsi ninavyoweza kuishi 
na maambukizi na jinsi ninavyopaswa 
kujitunza mwenyewe.

Maisha yamekuwa yakiendelea vizuri tangu 
nilipojiunga na mradi wa READY + kama 
tabibu msaidizi wa vijana katika jamii. Kabla 
ya hapo nilikuwa nikijitenga na wenzangu 
kwa kuwa nilihisi kama nisiyetaka kukaa 
karibu na watu wengine na nilikuwa na 
hasira nyingi moyoni mwangu. Kadri muda 
ulivyoendelea mbele, nilianza kukubaliana 
na hali yangu. Nimekabiliana na hali na 
ninaishi nayo bila majuto.

Baada ya kufuzu mafunzo kama tabibu 
msaidizi wa vijana katika jamii nilianza kuwa 
wazi kwa watu wote kuhusu hali yangu ya 
VVU na sasa napewa nafasi katika majukwaa 
ili kuhamasisha na kutoa shuhuda kwa vijana 
rika wenzangu. Nilishiriki pia katika mkanda 
wa picha uitwao “Mbingu ndiyo kikomo 
“kuhusu majukumu ya matabibu wasaidizi 
wa vijana katika jamii ambao lengo lao ni 
kuwawezesha vijana wengine wanaoishi 
na VVU. Kazi yangu ya utetezi pia imekuwa 
rahisi kwa sababu huwezi kuwa mtetezi 
mwenye aibu, ila kwa sasa mimi ni kijana 
mahiri na shupavu ninayejivunia kusimama 
kwa ajili ya haki na mahitaji ya vijana na 
kuhakikisha kwamba sauti za wasioweza 
kupaza sauti zinakuzwa”.
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“Naitwa Ntsiky Shabangu, kijana, mama na mmoja wa 
waliokuwa matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii 
na mshiriki kiongozi wa mradi wa READY+ kutoka 
eSwatini ambaye naishi na VVU kwa miaka minne 
bila kificho”.

Mradi wa “READY+ umekuwa daraja katika maisha yangu. Kuvuka kutoka sehemu 
moja, kuelekea nyingine; hiyo ni hatua kubwa katika maisha yangu”.

“READY + is a bridge in my life
To transcend from one place, to another; is a big step in my life”

Kama ilivyo kwa Ntsiky, wengi wa 
matabibu wasaidizi  wa vijana katika jamii 
wanasema kwamba walijihisi kutengwa 
na kuwa na hasira baada ya matokeo 
ya uchunguzi wa vipimo vyao. Wengine 
walipata nafasi ya kuwa matabibu 
wasaidizi wa vijana katika jamii baada ya 
kunyanyaswa kingono, kama mwanamke 
huyu kijana alivyotoa ushuhuda wake:

‘Ni simulizi inayorudiwarudiwa katika nchi 
mbalimbali ambapo matabibu wasaidizi 
wa vijana katika jamii wanafanya kazi. 
Mara nyingi tunasikia kwamba kukutana 
na tabibu msaidizi wa vijana katika jamii, 
mtu anayewashirikisha wengine ushuhuda 
wake, ni wakati wa mabadiliko- ‘daraja 
katika maisha yangu’- linaloelekea 
kwenye kujenga upya heshima yangu na 
kuwasaidia wengine kufanya vivyo hivyo.

“Siku moja wakati nikijiandaa kwenda 
shule nilibakwa na mjomba wangu. Alitishia 
kuniua kama ningemsimulia mtu yeyote 
kuhusu tukio hili. Kwa hiyo, nilifanya kama 
alivyosema japokuwa nilikuwa nikiendelea 
kufa ndani kwa ndani, mpaka siku moja 
nilipothubutu kumsimulia mtu mgeni kuhusu 
kilichotokea na nikasaidiwa kutoa taarifa 
kwenye mamlaka husika…. kisha nililazimika 
kutafuta njia ya kuhama nyumbani na 

nisirudi tena. Niliingia katika mahusiano ya 
mapenzi na mtu huyu ambaye hakuniambia 
ukweli kuhusu hali yake ya maambukizi. 
Nililazimika kuchunguza hali ya afya yake 
nilipokuwa mja mzito. Maisha yalikuwa 
magumu, hata hivyo nililazimika kukubaliana 
na hali yangu kwa ajili ya mtoto wangu.

Baadaye kidogo aliniambia kwamba 
asingeweza kumwoa mtu ambaye ni 
mwathirika wa ubakaji”. Nilikutana na 
mwanamke mmoja kijana aliyekuwa tabibu 
msaidizi wa vijana katika jamiii, alinielezea 
kuhusu huduma za vikundi. Nilianza 
kuhudhuria kwenye vikundi kuanzia siku ile 
na kuendelea. 

Niligundua kwamba sikuwa peke yangu 
niliyekuwa naishi na VVU na kwamba kuishi 
na VVU hakumaanishi mwisho wa maisha 
duniani. Kwa hiyo nilianza kushirikiana na 
kuingiliana na wengine, uponyaji ukaanza. 
Siku moja dada kiongozi alinichagua kuwa 
mmoja wa matabibu wasaidizi wa vijana 
katika jamii”.

Kwa maneno yao wenyewe, matabibu 
wasaidizi wa vijana katika jamii 
wanawashirikisha wengine mapito yao 
binafsi na mabadiliko waliyoweza kuyafanya.
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Wengi wa matabibu wasaidizi wetu ni vijana shupavu kwa sasa kwa 
sababu walipata msaada wakati uleule walipokuwa wakiuhitaji zaidi. 
Wakati hali ilipokuwa mbaya, kuna mtu alijitokeza kusaidia. Wauguzi wetu 
wanahamasika kuhakikisha kwamba hakuna mtu anayehangaika mwenyewe 
na wataendelea kuwapa msaada wateja wao, kwa vyovyote vile.

akati mwingine vijana rika wenzangu wanafikiri 
kwamba VVU ni mwisho wa maisha yao. Nilibahatika 
kumhamasisha mwingine kiasi kwamba anafikia malengo 
yake na hivi karibuni atakuwa anafanya mitihani yake ya 
kumaliza masomo ya elimu ya kidato cha nne.

hangamoto kubwa niliyokumbana nayo ni kwamba 
wakati mwingine vijana rika hawataki kuzungumza 
nami kuhusu hali zao za maambukizi au mambo 
yanayowafanya wakashindwa kuendelea na matibabu. 

Wakati mwingine wananipa namba za simu na anuani za 
uwongo lakini nina uvumilivu wa kutosha kwa hiyo nitaendelea 
kuwafuatilia ili kuhakikisha wanaendelea na matibabu vizuri 
na kuendelea kupata msaada wanaouhitaji nje ya matibabu yao 
ya VVU. Napenda kuishukuru familia ya MMPZ1 kwa kunifanya 
nielewe kwamba haikuwa mwisho wa maisha na kunifanya 
niendelee kuwa msichana kama nilivyo hata leo.

ia nilirejeshewa hali ya kujiamini kwa kuzungumza na vijana wengine na watu wazima 
kuliko mimi – mwanzoni nilikuwa na aibu kuzungumza mbele ya hadhara kubwa. Zaidi 
sana niliweza kumlipa mwalimu binafsi anayenisaidia masomo yangu niliyoshindwa 

kufaulu. Nilikubaliana na hali ya maambukizi yangu na sasa ni rahisi kuzingatia tiba ya 
kufubaza maambukizi. Nilibahatika kutambua kwamba watoto na vijana wakubwa wote 
wanahitaji msaada thabiti unaotoka kwa mtu anayeaminika na mwenye uvumilivu wakati 
vijana wanapotaka kuzungumza naye kuhusu masuala yao , na mtu anayeweza kuwapenda 
na kuwatunza kwa ukweli. Kuna haja ya kuendelea kutoa msaada wa taarifa sahihi kwa vijana 
rika wenzangu na jamii inayowazunguka. Nimekuja kuthamini jitihada zote nilizofanya za 
kuwajua vizuri vijana rika wenzangu kwa sababu kwa kupitia michezo na kuendesha vipindi 
vya kufurahisha vya ushauri nasaha na vya kuhojiana ili kufunua ukweli kumewasaidia 
kuniwekea wazi mambo yao.

 ‘Nilijifunza kuwa shujaa na mtu  
mkubwa bila kujali hali ilivyo’
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ilipata fedha kwa kuweka 
akiba ya malipo niliyokuwa 
nikilipwa kama tabibu 
msaidizi na nilijifunza kuwa 
shujaa na mtu mkubwa 
bila kujali hali iliyokuwa 
ikinikabili na kwa sababu 

ya kuwa tabibu msaidizi wa vijana katika 
jamii sijitengi na wengine. Kwa sasa nina 
mawazo kwamba japokuwa naweza kuwa 
maskini lakini ni lazima nilenge kuwa na 
maisha bora Zaidi. Napenda kulishukuru 
shirika la Africaid na programu ya Matabibu 
wasaidizi wa vijana katika jamii kwa sababu 
wamenishauri kuhusu hali yangu na jinsi 
ya kutatua changamoto zangu na sasa 
najitambua mimi ni nani na maisha yangu 
yanasonga mbele kama mawimbi kwa 
sababu ya ushauri milioupata.

likuwa mwaka 2006 nilipopimwa 
na kujikuta na VVU. Nilikuwa 
mnyonge na sikuwa na taarifa 
kuhusu VVU. Wakati ule 
nilikabiliana na unyanyapaa na 

ubaguzi nyumbani, kwenye jamii na shuleni. 
Niliishia kujinyanyapaa mwenyewe. Nikiwa 
shuleni sikujiamini hata kuzungumza 
na wanafunzi wenzangu. Mwaka 2009 
nilikutana na matabibu  wasadizi wa 
vijana katika jamiii wa shirika la Zvandiri 
na mshauri wa shirika aitwaye Shangazi 
Elizabeth Gwenzi. Walinipa matumaini ya 
kuendelea kuishi kwa kunipatia taarifa za 
namna ya kukabiliana na unyanyapaa na 
taarifa nyingine mbalimbali kuhusu VVU. 
Nilihudhuria mikutano ya kikundi kila 
mara ambayo ilinifanya niimarike na ndipo 
nilipotambua kwamba maisha yanakuwa 
mepesi unapokuwa na mtu anayekusaidia.

ikiwa mtu niliyezoea kujifungia ndani sikuwahi kutoa 
msaada wa kijamii achilia mbali msaada wa kisaikolojia 
lakini kama tabibu msaidizi wa vijana katika jamii, 
nimekuja kutambua jinsi msaada wa kisaikolojia na jamii 

ulivyo na umuhimu kwa vijana wanaoishi na VVU.UIikuwa wakati 
wa kipindi kilichofanikiwa cha majadiliano na mteja aliyetaka kujiua 
ndipo nilipogundua kwamba naweza kutoa msaada wa saikolojia 
na jamii lakini pia jinsi msaada huo unavyoweza kuleta mabadiliko 
chanya katika maisha ya mtu.

WAKATI MAMBO YANAPOKUWA MOTOMOTO ZAIDI 
INAENDELEA
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ataka kubadilisha jinsi vijana wanaoishi na VVU wanavyojiona katika hali hasi kwa 
kuwafundisha na kuwahamasisha kujipenda wao wenyewe na kujikubali na kuishi 
maisha wanayoyapenda wao ili dunia ione kwamba hakuna tofauti kati ya mtu 
anayeishi na VVU na asiyeishi navyo zaidi ya kile kilichopo ndani ya damu kwa sababu 

sote tunaweza kufanya mambo yanayofanana, basi naamini kwamba unyanyapaa hautakuwa na 
nafasi tena. HUU NDIYO MSIMAMO WANGU NA NITAUSIMAMIA.’

afanikio yangu makubwa kama tabibu msaidizi wa vijana katika jamii yalitokea 
mwezi wa kumi mwaka 2019 na naikumbuka siku hiyo kwa sababu ulikuwa ni 
mwaka nilipochaguiwa kama tabibu msaidizi katika mradi wa Zvandiri.Nilijifunza 

mambo mengi sana, sasa naweza kuwasaidia vijana rika wenzangu wanaohitaji msaada 
kwa sababu ni kama nilivyokuwa nilipofiwa na mama yangu, nikapata msaada kutoka kwa 
wauguzi wasaidizi. Nina lengo la kuwasaidia vijana rika wenzangu wengi sana na naipenda 
kazi yangu kwa sababu kama sio fursa hii nisingeweza kupata msaada. Nilijifunza kuwa 
mnyenyekevu na kutomhukumu mtu yeyote kuhusiana na maisha yake na kuachana na 
Imani zangu wakati ninapowasaidia vijana wenzangu na kujaribu kuelewa mhitaji yao.

unde nilipoanza kazi yangu kama tabibu 
msaidizi wa vijana katika jamii niliona 
kwamba kulikuwa na matarajio makubwa 
ambayo vijana walitaka kuyaona 
kutoka kwako na ambayo yanakufanya 

ukonge nyoyo zao. Kuwa tabibu msaidizi sio kazi 
rahisi kama kutembea madukani ukitazama vitu 
mbalimbali, ila ni kama mchezo wa drafti kwa sababu 
kuna kufikiri kwingi jinsi ya kumsaidia mteja au 
jinsi utakavyofikia lengo, na jinsi utakavyokabili na 
kuishinda changamoto iliyo mbele yako. Ni muhimu 
sana kwamba tuweze kuwasaidia wateja wetu kwa 
sababu wao ni kama kito cha thamani na punde 
utakapompoteza mmoja wao itakugharimu sana 
kumpata tena. Nikiwa mmoja wa matabibu wasaidizi 
najua kwamba mimi ni binadamu na kuna wakati 
nafanya makosa na japokuwa najifunza kutoka kwao 
inaumiza unapojua kwamba umewaangusha wateja 
wako wakati ambapo wao walikuamini sana. 

afanikio niliyopata nikiwa 
kwenye mradi wa READY + 

yalikuwa ni (kujifunza) kuwasaidia 
vijana wengine waliokuwa na 
changamoto kama mimi. Nilijifunza 
pia jinsi ya kutunza fedha zangu, 
na kuisaidia familia yangu kwa kile 
kidogo nilichokuwa nikikipata. 
Ushauri ninaotoa kwa vijana rika 
wenzangu na vijana wengine ni: 
Unyanyapaa upo na unatokea 
ndani ya familia, lakini wewe 
kijana, unatakiwa kuwa imara, 
usikate tamaa, inaumiza, ni ngumu 
lakini kwa kuhakikisha kwamba 
matumizi ya dawa za kufubaza 
VVU ni endelevu katika maisha 
yako unaweza kufikia chochote 
unachotaka na ukawa na maisha 
mazuri ya baadaye.  

“Ni kama mchezo wa drafti”

UONGOZI INAENDELEA

Kwa kutumia elimu yao kuhusu mambo ambayo vijana wengine wanaweza 
kuwa wanakabiliana nayo, matabibu wasaidizi wetu wanaweza kutoa 
mwongozo na kuhamasisha wengine kukubaliana na hali za maambukizi 
yao ya VVU na kuishi maisha kamili. Mafunzo ambayo matabibu wasaidizi 
wetu wanapatiwa yanawasaidia kujiamini na pale ambapo awali waliogopa 
kusimama mbele ya hadhara kubwa, sasa wanajisikia furaha kuzungumza na 
kundi la vijana huku wakijua kuwa ujumbe wanaotoa unabadilisha maisha.
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azazi wangu walikuwa msaada mkubwa kwangu ingawaje baadhi ya ndugu 
zangu walininyanyapaa kwa sababu walidhani nisingeweza kuendelea kuishi 
na kwamba ni kama niliyekuwa nikitembea nikiwa mfu. Walinitupia vijembe 
na kuwasema vibaya watu waliokuwa wakiishi na VVU. Nilipoteza uwezo 
wa kujiamini, kila mara nilikuwa na maswali yasiyokuwa na majibu kichwani 

mwangu kama vile nilipataje VVU, mbona ni mimi tu kati ya watu wote hapa nyumbani na pia 
nikawakasirikia wazazi wangu.

Tangu nilipokuwa tabibu msaidizi wa vijana katika jamii, maisha yangu yamekuwa rahisi na 
hata ndugu zangu wamepata maarifa toka kwangu na wananijua vizuri Zaidi. Kuwa tabibu 
msaidizi kumebadili mambo mengi katika maisha yangu, kumenifanya nitambue maana ya 
maisha ya mtu. Kwa sasa siwazii tena habari ya kujiua kama nilivyokuwa nikiwaza hapo awali 
ila najua umuhimu wa matumizi sahihi ya dawa na uzingatiaji wake.

wenye usaili niliulizwa maswali mengi sana kama vile utaweza kusimama mbele 
ya vijana wakubwa na kuwafundisha kuhusu VVU na UKIMWI? Niliwajibu 
kwamba ningeweza kufanya hivyo lakini ndani ya moyo wangu nilikuwa 
na woga kwa sababu sikuwa nimeshapewa fursa kama hiyo. Sikuwa najua 

chochote kuhusu VVU na UKIMWI. Nikajiuliza mwenyewe nitawezaje kuwafundisha. 
Tulikwenda Gweru kwenye mafunzo ya matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii  na 
tukafundishwa kuhusu VVU na UKIMWI, mchezo wa askari2, jinsi ya kuandaa matembezi 
ya nyumba kwa nyumba, na mbinu za utoaji nasaha. Kwa hiyo, nilianza kuwa na ujasiri na 
kujiamini mimi binafsi na kuwa na uwezo wa kusimama mbele za watu.

inaishi na mama yangu na baba yangu alifariki 
dunia nikiwa na umri wa miaka mitatu. Nilizaliwa 
na VVU ila sikujua chochote kuhusiana na hali hiyo. 
Nilifahamu kuhusu hali yangu nikiwa na miaka 12 na hii 
haikunifurahisha na nilianza kuwa na mawazo ya kutaka 

kujiua. Kabla ya hapo nilikuwa nikifikiri kwamba mtu anayeishi na VVU 
hawezi kuendelea kuishi kwa kuwa hata baba yangu alifariki dunia kwa 
kukosa maarifa. Baadaye niliweza kuwa sehemu ya kikundi cha kutoa 
huduma na ilinisaidia sana. Nilielewa kwamba sikuwa peke yangu na 
hali hiyo ilinisaidia kujitunza na kujitibu.

MAARIFA NI MTAJI INAENDELEA

Vijana wengi wanatishika  wanaposemwa vibaya na woga huu wa 
unyanyapaa unawafanya wengi kudharau au kuficha hai zao za 
maambukizi ya VVU. Matabibu wasaidizi wetu wote walikabiliana na 
unyanyaaa, woga na ubaguzi kabla ya kuwa vijana imara kama walivyo. 
Wanatumia maarifa na taarifa kuvunja vizingiti vya unyanyapaa na 
woga na kuwasaidia vijana wengine wenye woga.

2 Nchini Tanzania wasaidizi wa vijana rika hutumia mchezo wa askari kuelimisha vijana wanaoishi 
na VVU na wenye UKIMWI jinsi dawa za kufubaza virusi zinavyofanya kazi ndani ya mwili.
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itu kingine ni pale tunapokutana 
kama matabibu wasaidizi wa 
vijana katika jamii, ninahisi umoja 
uliopo ndani yetu kwa sababu 

hatujiweki kwenye madaraja ya ngazi fulani, 
sisi ni wamoja. Kushirikishana stori pia 
hunifanya nielewe kwamba mimi si peke 
yangu niliyepitia kwenye nyakati ngumu na 
hunirudishia matumaini yangu yaliyopotea.

azazi wangu walifariki dunia nikiwa na miaka 4. Nilipofikia 
miaka 14 nilianza kuugua kila mara. Shangazi yangu 
alinipeleka hospitali na baada ya kupimwa nilipatikana na 
VVU.Kuanzia hapo mimi na shangazi yangu tulifundishwa 

jinsi ya kuzingatia dawa. Baadaye nikachaguliwa kama tabibu msaidizi 
wa vijana katika jamii ili kunifungua macho kwa kuwa nilikuwa na aibu 
na mtu wa kutazama wengine. Nilikuwa nikijitenga na wenzangu ili 
nikae peke yangu tu. Baada ya kuwa tabibu msaidizi nilipata mafanikio 
mengi. Niliweza kurudi shuleni na kujiandikisha na masomo niliyokuwa 
nimefeli kabla kwenye mitihani yangu ya kumaliza kidato cha nne. Pia 
nilifanikiwa kusoma kozi fupi ya unesi. Mwisho nilianzisha biashara 
ndogo ya kuuza duka la bidhaa. Nilijifunza kwamba mtu anatakiwa awe 
na uvumilivu katika kila kitu anachofanya.

afanikio yangu makubwa kabisa 
nikiwa kama tabibu msaidizi wa 
vijana katika jamii ni kwamba 

nimekuwa mtu ninayeishi maisha ya 
furaha japo sio kazi rahisi. Inachukuwa 
muda mrefu na jitihada kubwa kwa mtu 
kukubali hali yake ya maambukizi. Sikuwa 
mtu ninayeongea sana ila siku hizi naweza 
kusema chochote kilicho ndani ya akili 
yangu kwa uhuru.

asa natambua kwamba mimi ni nani. ‘Kila mara jiambie 
mambo ya maana kuhusu wewe ni nani, vile unavyojiona 
nyakati zote. ‘Najua mimi ni nani, mimi ni msichana mzuri 

kuliko wote duniani, na ni mfano wa kuigwa kwa watu wengine, 
msichana shupavu asiyekubali kushindwa na chochote kama kweli 
anakihitaji.’ Mimi ndiye yule msichana jasiri nisiyeogopeshwa 
na chochote na naendesha maisha yangu mwenyewe nikiwa na 
msaada wa MUNGU pembeni mwangu’. Mimi ni mama kiongozi wa 
wanawake wote’.

abla sijawa tabibu msaidizi wa vijana katika jamii maisha yangu hayakuwa 
na maana kwa sababu nilisemwa kwa kiasi kikubwa na familia ya baba yangu  
kiasi cha kufikiria kuacha kuendelea na matibabu ila kila kitu kilienda vizuri 
kwa rehema za Mungu na nikaweza kukabiliana na kila kitu kiasi kwamba sina 

kinyongo chochote na familia yangu kwa sasa. Nina ushupavu wa kuishi na kuwasaidia 
wengine. Shukrani ziende kwa mradi wa READY+, kutoka kwao nilijifunza jinsi ya 
kukabiliana na matatizo yangu, nimejifunza kuwa mnyenyekevu na jinsi ya kusamehe. 
Sitasahau msaada niliopata toka kwa matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii, kutoka 
kwenye chama cha Hixikanwe na ADECC3. Wao ni kama kaka zangu.
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3 Hixikanwe na Assciaca para o Desenvolvimento da Capacidade Comunitaria (ADECC) 
ni washirika watekelezaji wa mradi wetu katika nchi ya Msumbizi
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Wakati mwingine hata kumaliza siku kunaweza kuwa vigumu kwa matabibu 
wasaidizi wetu ambao wanaendelea kukabiliana na ubaguzi na changamoto 
ya kufanya mambo yaende huku wakiwa wamechoka. Wanafanya hivyo 
kwa sababu wanawajali watu wanaojitahidi kuwasaidia. Wamehamasika 
kukabiliana na changamoto kwa sababu wanajua kwamba kazi yao na 
uvumilivu wao unaokoa maisha ya wengine.

abla sijawa tabibu msaidizi wa vijana katika jamii 
nilikuwa na ufahamu mdogo kuhusu VVU na sikuwa 
na raha wakati wa kwenda kuchukua dawa zangu. Kila 
nikisikia watu wakizungumza kuhusu VVU sikuwa 
nasema chochote na nilijisikia mwenye hasira ndani 

mwangu. Baadhi ya changamoto nilizokabiliana nazo ni pamoja na 
kuugua, kufukuzwa kwenye nyumba, kitu kilichonifanya nijione kama 
nisiyetakiwa, kujitenga, na kuwa mtu ninayefanya kila kitu peke 
yangu. Ukija nyumbani ukiwa umechoka bado una kazi za kufanya na 
bado unatakiwa kujisomea, niamini, inafadhaisha!

ina changamoto ambazo ni, kufanya kazi na umma sio kazi 
nyepesi, na hili linahitaji mtu mwenye moyo uliotulia, mtu 
asiye na hasira za karibu, mvumilivu sana. Wakati mwingine 
wateja wetu wanatupatia anuani za uongo au namba za 

simu za uwongo. Unapokutana na vijana wakubwa na wakaamua 
kusema ukweli kuhusu mambo yao, kwa kawaida huwa nawapatia 
rufaa kwa msaada zaidi ila wakati mwingine watoa huduma hawawapi 
msaada kwa wakati unaotakiwa, na hili linaathiri kazi yangu kwa 
sababu uaminifu wateja wangu wanaokuwa wamenipa hupotea. 
Kitu kinachonifanya nihisi kwamba sikufanya kazi yangu ipasavyo 
kuwasaidia. Suala la kifo- kuwapoteza vijana wakubwa wakati 
ulishajenga msingi imara wa mahusiano inaumiza sana.

ufanya kazi na vijana ambao hawazingatii matumizi 
ya dawa zao sio kazi nyepesi, inachukua muda 
mrefu kumshauri binadamu kufanya vitu vyenye 
manufaa kwake. Kuwashauri vijana kurejea 
kwenye matibabu na kujitunza ni kazi ngumu kwa 
kuwa kila mmojawao ana sababu zake binafsi za 

kuacha au kudharau uzingatiaji wa dawa. Changamoto nyingine 
niliyokumbana nayo katika safari yangu kama tabibu msaidizi 
wa vijana ni pamoja na kupewa namba za uwongo za simu na 
anuani za kupotosha za nyumba, hali inayosababisha ugumu 
kwetu tunaotaka kuwatembelea wateja wetu majumbani mwao. 
Hata hivyo, kwa kila changamoto tunazokumbana nazo kila mara 
tunapata njia thabiti ya kutatua matatizo yetu.
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napaswa kujaribu kuwa mnyenyekevu na kuwaelewa watu. 
Hutakiwi kuwa na hasira za harakaharaka kwa sababu 
nimekutana na wateja wengi ambao wakati mwingine 
wanakuwa wakorofi na wengine ambao hawahitaji msaada 
unaotaka kuwapatia na wakati mwingine wameambiwa 

waje kuniona na wanaamini kwamba wamekuja kwa sababu hakuna njia 
nyingine mbadala kwa hiyo wanakutupia lawama zao zote – ni vigumu 
kuelewana na mtu wa aina hiyo. Wakati mwingine kuna suala ambapo 
unatakiwa kuwa mwangalifu Zaidi kuhakikisha ushuhuda hautolewi 
kwa bahati mbaya kwa sababu ni haki ya wateja wangu kuamua kutoa 
ushuhuda au la. Ila nimejifunza mengi sana tangu nilipokuwa tabibu 
msaidizi na hakika naipenda kazi yangu.

aadhi ya wateja waliamini kile 
walichoambiwa kwenye makanisa 
yao Zaidi kuliko kile walichoambiwa 
na daktari. Sio vibaya kuwa na 

Imani na kanisa lako, lakini baadhi ya wateja 
watakuambia kwamba “Niliombewa na 
nimeponywa. Sihitaji dawa zako”

ilikabiliana na changamoto ya UVIKO -19, 
hatukuweza kuwatembelea wateja wetu 
au kuwapa misaada hitajika. Japokuwa 
tuliwapigia simu, haikuwa na mashiko sana 
ukilinganisha na kuwatembelea majumbani. 
Pia nilikabiliana na changamolto ya kutokuwa 
na kitambulisho kama kuvaa kitu Fulani 

kinachotambulisha kazi yangu. Baadhi ya wazazi hawakufurahia 
nilipokuwa nikizungumza na mabinti zao.

“Siyo kazi rahisi,  
               unahitaji moyo uliotulia”

KUKABILIANA NA CHANGAMOTO INAENDELEA

14  Mapito yetu, stori zetu
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Tupo tayari      
- Nipo tayari
- Kuamua
- Kufanya kazi
- kama tabibu msaidizi



ikujua pa kuanzia kwa sababu mvulana aliyenitia mimba alikataa mimba yangu kwa 
sababu ya hali yangu ya kuishi na VVU. Alisema hawezi kuwa na mtoto mwenye 
maambukizi ya VVU.

Nilipoteza matumaini, nilijiambia mwenyewe kwamba siwezi kwenda popote. Mawazo ya kujua 
kwamba nilikuwa tofauti na vijana rika wenzangu yalinifanya niwe na mtazamo wa maisha 
uliovurugika. Kwangu mimi kukua nikiwa na jukumu la kumeza dawa za kirusi kisichoweza 
kupona ilikuwa ni sawa na kupoteza muda, na mlima nisioweza kusogeza katika maisha 
yangu. Maswali yasiyokuwa na majibu katika maisha yangu yalinifedhehesha na kuniaibisha 
na nikaanza kuacha kumeza dawa zangu kwa ukawaida. Kutokana na ujinga wangu sikuweka 
mkazo katika masomo yangu, Zaidi sana nilijiingiza katika unywaji wa pombe kali na kupigana 
kama njia ya kuficha ukweli. Maskini mimi, sikujua kama ndiyo nilikuwa nikiharibikiwa Zaidi.

abla ya kujiunga na programu ya READY+ nilikuwa mtu nisiyekuwa na maarifa yoyote 
kuhusu VVU na sikuwa na matumaini ya maisha ya baadaye. Nilitumia muda mrefu 
kujibagua mwenyewe, sikuzingatia matumizi ya dawa na sikuwa na mpango wa kuwa na 

furaha maishani. Baada ya kujiunga na program ya READY+ kila kitu kilibadilika, asante Mungu, 
nilipata matumaini makubwa ya maisha yangu na nikagundua kuwa naweza kuishi maisha 
yenye furaha na mazuri Zaidi mradi tu nizingatie matumizi ya dawa. Nilikutana na familia mpya 
ambayo ni matabibu wasaidizi wa vijana katika jamii, ndugu waliokuwa katika hali kama yangu, 
ambao kila mara wamenishika mkono na kuniinua, kuniimarisha na kunipa misaada isiyo na 
masharti. Nilipata maarifa mengi na ari ya kuwasaidia vijana wadogo kwa wakubwa kuwa na 
ushujaa na kuwezeshwa.

NILIJIONA TOFAUTI (JINSI NILIVYOGUNDUA) INAENDELEA

Kwa vijana wengi, kuishi na VVU kunaweza kuonekana kama mapambano 
yasiyo na matumaini na wanahisi kama vile maisha yao yamefikia mwisho 
hata kabla ya kuanza kuyaishi. Matabibu wasaidizi wetu wameyapitia 
yote hayo na wanaweza kuwasaidia vijana wengine kuona kwamba kuna 
matumaini na njia ya kuendelea kuishi maisha kamili na ya furaha.

“Ulikuwa mlima usioweza kusogezwa”
ilizaliwa mwezi Januari mwaka 1999, nikiishi na wazazi wangu. Nilipofikia 
umri wa miaka 6 baba yangu alifariki na mama yangu akaenda Afrika ya Kusini. 
Nilianza kuishi na babu na bibi yangu. Mwaka 2013, niliugua na bibi yangu 
alinipeleka hospitali ambapo niligundulika kuwa na VVU na kuanzishiwa dawa. 

Ilikuwa vigumu kwa bibi yangu kunieleza ukweli wa hali yangu kwa hiyo aliamua nijiunge 
na vikundi vya watoa msaada na ushauri vya hospitalini. Nilipogundua kuwa nilikuwa 
naishi na VVU nilikabiliwa na kejeli na maneno magumu kutoka kwa ndugu zangu 
nyumbani na hapo nikaamua kuanzisha biashara yangu binafsi. Kwa bahati nzuri shirika 
la Africaid likawa mwokozi wangu mkuu katika maisha yangu. Hali yangu ilichangia sana 
kujiunga na kuwa tabibu msaidizi wa vijana na kukubali kwangu kufunua ukweli kuhusu 
hali yangu ya maambukizi. Nilipata mafunzo ya utabibu usaidizi na ndipo macho yangu 
yalipofunguka nami nikaanza kuishi maisha ya kawaida.
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KUFUNUA UKWELI, WAKATI GANI NA KIVIPI? INAENDELEA

Kwa matabibu wasaidizi wetu wengi ilichukua miaka mingi kugundua 
hali zao za maambukizi ya VVU na wakati mwingine muda mrefu 
hivyohivyo kufunua ukweli wa hali zao kwa wengine. Matabibu 
wasaidizi wetu wanawasaidia vijana kukabiliana na hali hii na 
kuwaonesha kwamba kufunua ukweli kunaweza kutia moyo, kuwa 
mfano kwa wengine ambao bado wana woga.

ilipokuwa na umri wa miaka 6 wazazi wangu walifariki 
dunia na nikaanza kuishi na bibi yangu. Wakati wazazi 
wangu wanafariki dunia hali ya nyumbani kwetu 
ilikuwa mbaya sana kwa kuwa nilikuwa mgonjwa. 
Wakati mwingine nilishindwa kwenda shuleni. Nilikuwa 
na vidonda vilivyokuwa vikiniuma sana kwenye ulimi 

wangu na pia vipele ndani ya mwili. Matukio yote haya yalinifanya 
nihisi kama nimelogwa nikiamini ugonjwa wangu ulisababishwa na 
mizimu. Nilikuwa nahudhuria maombi kwenye makanisa mbalimbali 
na pia kwenda kwa waganga mbalimbali kupata matibabu. Wakati 
mwingine nilikuwa nikifikiria ‘ni lini nitarudi shuleni na kuendelea 
kucheza na watoto wengine?

Siku moja shangazi yangu alikuja nyumbani na akagundua kuwa sikuwa 
najisikia vizuri, ilikuwa rahisi kwa mtu yeyote kugundua ugonjwa 
wangu kwa sababu nilikuwa nimeshapoteza uzito mkubwa sana. Kwa 
hiyo, shangazi yangu alinichukua kliniki kupata vipimo. Tulipofika 
kliniki, nilihudumiwa mara moja kwa kuwa manesi waliona kwamba 
nilihitaji msaada wa haraka. Siku ileile nilipatiwa rufaa kwenda 
hospitali Kuu ya Chitungwiza ambapo nililazwa. Siku moja baada ya 
kulazwa daktari mwingine alikuja nilipokuwa nimelala na akaniambia 
ni lazima nipate vipimo vya VVU na kuelezea Zaidi kuhusu VVU. 
Nilichukua vipimo vya VVU na nikapatiwa ushauri nasaha na daktari. 
Kusema ukweli ilikuwa vigumu sana kuamini kwamba nilikuwa na 
VVU. Matabibu wasaidizi ndiyo waliokuwa wakinitembelea na ndiyo 
walionishauri nizingatie matumizi ya dawa sawasawa. Baada ya hapo, 
nilianza kuwa na afya njema na nikarejea shuleni.

“Macho yangu yalifunguliwa.  
Nilianza kuishi maisha ya kawaida”

18  Mapito yetu, stori zetu



ukiwa kwenye muhula wa kwanza shuleni niliugua sana 
nikaenda hospitali na nikaambiwa nina tatizo la figo. 
Niliendelea kuugua mara kwa mara lakini kuna wakati 
niliugua sana nikapelekwa hospitalini na baada ya 

vipimo nikagundulika kuwa na VVU. 

Nilipopokea taarifa hizo nilijifanya kuwa kawaida kwa kuwa 
sikupenda dada yangu ahisi kwamba nimeshtushwa na taarifa 
zile. Baadaye nilijiandikisha na vikundi vya utoaji ushauri. Maisha 
yangu yalibadilika baada ya kusikia taarifa zile, nilipungua uzito, 
sikuwa na raha, nilikuwa na maswali mengi sana ya kumwuuliza 
bibi yangu lakini sikupenda kumpa msongo kutokana na suala 
hili. Miaka miwili baadaye, nilianza kutumia dawa na kuhudhuria 
kwenye vikundi vya ushauri na nilifurahia kwenda kwa sababu 
walikuwa wakitupatia maheu4. Pia nilienda kupima kiwango cha 
maambukizi na kilikuwa juu. Baada ya taarifa hii mbaya, haikuwa 
ni bahati yangu kwa kuwa nilipata ugonjwa wa Kifua Kikuu.
Nilipatiwa rufaa kwenda tena Hospitali Kuu ya Chitungwiza. 
Baada ya kufika nilikaabidhiwa kwa manesi wawili ambao 
walianza kunihoji kuhusu maisha yangu ya kimapenzi na hata 
wakauliza ikiwa nilikuwa na hamu ya mapenzi bado.

Mwaka 2020, nilihudhuria usaili kwenye shirika la Zvandiri, 
nikafaulu na nikaenda kwenye mafunzo na kuanza kufanya kazi 
kama tabibu msaidizi. Kufunua ukweli ni moja ya changamoto 
nilizokabiliana nazo, sikupenda mama wa rafiki yangu wa kiume 
agundue kwamba ninaishi na VVU.

ujivunia kuishi na VVU: Hapo nyuma wakati ambapo 
sikuwa nimeshakuwa tabibu msaidizi, nilikuwa ni 
kijana niliyeishi na VVU, mtu ambaye sikupenda 
kufunua ukweli kwa mtu yeyote kwa kuhofia kwamba 
naweza kutengwa na wengine. Kwa sasa, naweza 
kukubaliana na ukweli nikiwa mahali popote pale.

aada ya vipindi kadhaa vya uwezeshaji, tukizungumzia 
umuhimu wa kufunua ukweli, nilihamasika na nikakubali 
kufunua ukweli wa hali yangu ya maambukizi kwa 
rafiki yangu wa kiume. Siku iliyofuata nilipofika kwenye 

mafunzo nikiwa na uso wa mtu aliyekuwa ametulia na mwenye 
furaha, na nikawaambia wanasemina wenzangu kwamba nimefunua 
ukweli wa hali yangu ya maambukizi kwa rafiki yangu wa kiume, na 
kwamba wala hakuonesha kushangazwa na kwamba aliahidi kunipa 
kila aina ya msaada nitakaouhitaji. Hii ni stori nyingine ya matokeo ya 
msaada wa saikolojia na jamiii kwenye umuhimu wa kufunua ukweli 
kwa mpenzi wako.
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aisha yangu yamebadilika sana kwa sababu sasa najua kuwa mimi ni mama wa binti 
mzuri ambaye hana maambukizi. Na nina bahati sana na najivunia kujifungua binti 
mwenye afya njema. Na kupitia mradi niliweza kujifunza nini cha kufanya na jinsi ya 
kukubaliana na hali kama mama kijana.

Baada ya kujiunga na familia hii, nilijifunza umuhimu wa matibabu na nikaanza kufanya lolote 
niwezalo ili kumeza dawa zangu bila kukosa (kila siku na kwa wakati uleule). Baada ya muda 
kidogo nilipima kiwango cha maambukizi yangu na maambukizi yalikuwa kidogo sana kiasi cha 
kutoonekana. Shukrani ni kwa mradi wa READY+, niliweza kumweleza mwenzangu hali yangu 
ya maambukizi, marafiki zangu na watu wengine wa familia yangu, asante Mungu wananisaidia 
na wamo pamoja na mimi katika maisha yangu.

teja wangu na mume wake wanafuraha kwa kuwa wote wana matumaini ya 
kupanga maisha yao. Wamepanga kuzingatia uzazi wa mpango ili wawape watoto 
wao nafasi waweze kukua vizuri wakiwa na afya na wao wawe na muda wa kutosha 
kujielekeza kwenye shughuli nyingine za uzalishaji mali na kuimarisha ustawi wao.

Baada ya kutambulishwa kwa matabibu wasaidizi kwenye kituo nilianza safari ambayo 
naweza tu kuitambulisha kama “Safari ya Ugunduzi”. Nilianza kujifunza kwa nini ilikuwa vizuri 
kujichanganya na kukutana na watu wapya wa rika langu.

Pia nilijifunza kwamba sikuwa peke yangu, idadi kubwa ya vijana ilikuwa ikijulikana kila mwezi. 
Nilianza kuvutiwa na mambo ambayo matabibu wasaidizi walikuwa wakifanya, kwa hiyo 
niliamua kujitolea kwenye kila kikundi cha msaada. Nilipata maarifa mengi kuhusu modeli za 
utabibu usaidizi na mshauri wa shirika la Zvandirialinichangua mimi kwa sababu ya mapenzi 
yangu kwa program za Zvandiri. Mafanikio yangu makubwa Zaidi ni kwamba nimejifunza 
kwamba VVU havikai ndni ya akili bali kwenye damu, hivyo naweza kuwa mtu yeyote 
ninayependa bila kuathiriwa na hali ya maambukizi ya VVU. Nilijiandikisha kwa ajili ya masomo 
ya chuo na sasa nachukua masomo ya Maendeleo katika Chuo Kikuu Huria cha Zimbabwe.

aadhi ya wateja wangu, kulikuwa na wanawake vijana watatu ambao walikuwa 
wajawazito na wameweza kuanza matumizi ya dawa za kufubaza VVU. Pia 
wamejiunga na mpango wa Kuzuia maambukizi ya mama kwenda kwa mtoto. 

Nilipoanza kufanya kazi idadi ya wateja waliokuwa na kiwango kikubwa cha maambukizi 
ilianza kupungua. Hali hii ilifikiwa kwa msaada wa vikundi vya kusaidiana na kutembelea 
majumbani hivyo baadhi yao sasa viwango vyao vya maambukizi havionekani. Nilifikia 
hatua hii kwa kuwauliza wateja muda waliokuwa wakimeza dawa zao kisha nawapigia simu 
a u kuwaandikia ujumbe mfupi wa maneno dakika kumi kabla ya muda wa kumeza dawa ili 
kuwakumbusha. Pia nilikuwa nawauliza siku zao za kuhudhuria kliniki na kuwakumbusha 
siku moja kabla.

Pia niliweza kugawa vifurushi wa kujipima VVU mwenyewe na kuwasiliana na wale 
walioonekana na maambukizi na kuwapa rufaa kuhudhuria kliniki zilizo jirani naoi li 
wakaanzishiwe mpango wa kutumia dawa. Binafsi ninafurahi kusema kwamba kwa kupitia 
vipindi vya nasaha walikubaliana na hali zao za maambukizi na ninaamini kwa kufanya kazi 
kama timu tunaweza kuvishinda VVU. 

 “VVU havikai kwenye akili bali kwenye damu”
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MSAADA WAKO
Tunajivunia matokeo yaliyopatikana kwa vijana wanaoishi na VVU
tunawataka, wasaidizi wetu, nanyi muwe na fahari, kwa sababu tunajua hatuwezi kufanya 
chochote peke yetu bila msaada wenu. Kwa hiyo, kama ilivyo kwa vitu vyote vizuri, hapa 
tuna vitu vichache ambavyo tukiwa kama matabibu wasaidizi tungeweza kuboresha Zaidi. 
Kwa msaada wenu endelevu tunaweza kuwasaidia vijana wengi Zaidi na pengine la muhimu 
Zaidi kuwasaidia waweze kuwasaidia wengine.

uko mbeleni ningependa watu wa familia yangu na jamii yangu wapate mafunzo juu 
ya matunzo na kuwezeshwa kuwasaidia wengine na kuwawezesha watu wenye VVU. 
Pia, ningependa watu wanaoishi na ulemavu na VVU kwa pamoja wapewe fursa 

sawa na stahiki kama mtu mwingine yeyote kwenye jamii na kupunguza unyanyapaa hadi 
asilimia 0. Ningependa pia wateja wangu wapate fursa za elimu bora, chakula na maji safi kwa 
sababu kama wakishindwa kupata mahitaji haya wanaathirika kihisia na kisaikolojia. Mwisho, 
ningependa wateja wangu wapate fursa ya matibabu na matibabu ya maambukizi ya pili ambayo 
yataongeza na kuboresha maisha yao.

ingependa kuona uimarishwaji 
wa shughuli ili kwamba wamama 
vijana na makundi maalum 
yaweze kujumuishwa kwenye 
programu.

“Napenda watu wenye ulemavu na ambao 
wanaishi na VVU wapewe fursa sawa na stahiki”

akati mwingine tunakosa nafasi ya kutosha kufanya vipindi vya 
ushauri nasaha na haitakuwa sawa kuwaacha wengine nje kwa 
kukosa faragha. Kwa wagonjwa wanaopokea dawa za ngazi ya 
pili, kwa kawaida tunashuhudia upungufu wa dawa ndani ya nchi, 

jambo ambalo ni baya. Matumizi ya mfumo wa kielektroniki wa e-Support 
kwa vikundi vya msaada unakuwa ni changamoto kwa wasio na simu janja.

ia tuna vijana wanaoishi na ulemavu ambao 
tunashindwa kuwafikia na taarifa kwa 
sababu hatuna mafunzo yaliyoandaliwa 
mahsusi kwa ajili yao.
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ikwazo cha mawasiliano ni changamoto nyingine ninayokabiliana nayo nikiwa 
kazini. Wakati Fulani nakutana na vijana wenye ulemavu wa kusikia (viziwi). Binafsi 
sijui matumizi ya lugha ya alama. Mwisho wa siku, nashindwa kupenyeza ujumbe 
niliokusudia kwa mtu huyu.

atamani ningepewa vitambulisho kunitambulisha 
kama tabibu msaidizi na baiskeli ya kunisaidia katika 
usafiri kwa kuwa eneo tunalohudumia ni kubwa sana. 
Kuongeza ufahamu ni moja ya matarajio yangu. Ninapanga 
kuhudhuria kozi za ushauri nasaha ili niweze kufanya kazi 
zangu vizuri Zaidi.

utokupatikana kwa mawasiliano ya uhakika ya simu 
ulisababisha wateja wangu kuachana na mpango 
wa kupokea taarifa walizokuwa wakizihitaji kwa 
sababu ya kuchelewa kupokea majibu kutoka kwangu. 
Changamoto nyingine ni pale unapokuwa na mteja 

ambaye anahitaji msaada wa ada za shule, mashirika yanayotoa 
misaada ya aina hii ni vigumu kuyapata.

UVIKO – 19 itakapomalizika, itapendeza sana kuanza kampeni 
za ufahamu kwenye shule ili kumaliza maambukizi ya VVU na 
kupunguza unyanyapaa kwenye jamii.

inaomba kwamba programu hii iendelee kwa 
kuwa bado kuna vijana wengi wanaohitaji msaada 
wetu na ambao bila uwepo wetu ni Mungu pekee 
ajuaye kitakachowatokea.

24  Mapito yetu, stori zetu

NI NINI TUNACHOWEZA KUBORESHA  
ZAIDI WAKATI UJAO INAENDELEA



Kwa wasaidizi wetu wa kihistoria, washirika, 
wafanyakazi, vijana wanaojitolea na vijana 
waliosimama kidete kuwasaidia vijana wengine. 
Matabibu wasaidizi wamewashangaza watu kwa 
sababu yenu.

Tulichofanya: Kwa Zaidi ya miaka minne tumewafikia 
vijana 23, 971 wanaoishi na VVU kwa huduma 
zinazoongozwa na vijana rika wenzao.

Matokeo ya kazi yetu: Kama matokeo ya moja kwa 
moja ya kazi zetu 75% ya vijana waliripoti kwamba 
wanaridhika na ubora wa huduma za VVU na uzazi 
na kujamiiana walizopokea kutoka kwenye vituo vya 
afya na kwenye jamii.

Mozambique 
Ernesto Guambe
Manuel Muiane
Ernesto Conjo
Fernando Manhiça
Manuel Machava
Faúsia Bila
Mariana Cassimo

Tanzania 
Sophia Shairi
Zuhura Utenzi
Winifreda Wimbo

Zimbabwe
A Banda
Brilliant Nkomo
Chipo Saidi
Everlight Moyo
Lesley Machingauta
Mbalenhle Ngwenya
Nomagugu Jele

Nomagugu jele
Nomvuyo Mhlalelwa
Nyasha G Mpofu
Nokukhanya Sibanda
Ntando Tshili
Prosper Nkomo
Kundiso Pedzisayi
Rumbidzai Muzembe
Cindy Thandeka 
Mkhwananzi
Thandolwenkosi 
Ndlovu 
Yvette Zenda
Privillege Anita Kondo
Doreen Kagona
Kundai Rusirevi
Pamela Kuvheya
Tonderai A Rusirevi

Alex Chitauro
Abigail Kondo
Beverly V Maruza
Brandon Tanaka 
Nyagato
Confidence Ndarimani
Esnath Julian Meza
Faith T. Saelee
Kudzai Tashinga 
Tembo
Lisa Madzivadondo
Masaiti Busi
Millicent Chiminya
Martha Chingwena
Mercy T Mnyatsi
Munyaradzi Katsande
Pamela Bandera
Tadiwanashe 
Dzimwara
Tinashe Nigel 
Mabgazara

Davis Tsuro
Gladys Semu
Joseph Moyo
Maclaren Murimba
Nyengeterai 
Rangadzva

Sandra Chikutuva
Simbarashe Rashai
Sikholiwe Nyashanu
Takudzwa Chenjera
Isheanesu Nhidza

WACHANGIAJI:

AHSANTENI



Programu ya READY+ inalenga kufikisha maarifa kuhusu haki na afya ya kujamiiana na uzazi, ustawi 
wa saikolojia na jamii, huduma na matibabu ya, kwa na kwa ajili ya vijana wakubwa na wadogo 30,000 
wanaoishi na VVU katika nchi za Msumbiji, eSwatini, Tanzania na Zimbabwe. Programu hii inatekelezwa 
na muungano bunifu na unaofanya kazi mbalimbali za vijana haki na afya ya kujamiiana na uzazi, VVU 
na washirika wa mawasiliano. 

 

 

Programu ya READY+ ni moja wapo ya miradi unganishi inayotekelezwa chini ya program ya READY
Kwa taarifa Zaidi tembelea https://frontlineaids.org/our-work-includes/ready 

Mradi umefadhiliwa na Ubalozi wa Ufalme wa Uholanzi nchini Msumbiji

Vielelezo vya ukurasa wa mbele: Prince Solomon, Zimbabwe

Kutokujithamini

Kujikana 
mwenyewe

Kukosa tumaini 

Nasaha kwa  
vijana rika 

Imehamasishwa

Kujiheshimu

Shujaa

Kujikubali

Uthubutu

Maisha yenye 
matumaini


